ค่ายวิทยาศาสตร์ โรงเรียนชลกันยานุกูล จังหวัดชลบุรี |
|
[ ภาพกิจกรรม ] |
คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยบูรพา ร่วมกับ โรงเรียนชลกันยานุกูล จังหวัดชลบุรี โครงการบริการวิชาการ โรงเรียนชลกันยานุกูล จังหวัดชลบุรี (โครงการพัฒนาและส่งเสริมความเป็นเลิศทางวิชาการนักเรียนห้องเรียนพิเศษวิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์ เทคโนโลยีและสิ่งแวดล้อม (SMTE) ระดับชั้นมัธยมศึกษาตอนต้น) ให้กับนักเรียนระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ ๑-๓ จำนวนรวม ๑๐๐ คน เมื่อวันที่ ๒๑ มิถุนายน พ.ศ. ๒๕๖๗ ณ อาคารปฏิบัติการพื้นฐานและศูนย์เครื่องมือวิทยาศาสตร์ โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมและพัฒนาศักยภาพของนักเรียนได้เรียนรู้และฝึกทักษะภาคปฏิบัติในห้องปฏิบัติการทางวิทยาศาสตร์ ที่สามารถนำความรู้และทักษะทางวิทยาศาสตร์ไปประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวัน อันจะก่อให้เกิดองค์ความรู้ทางวิทยาศาสตร์ใหม่ ๆ แก่นักเรียนที่เข้าร่วมโครงการ
โดยมีกิจกรรมต่าง ๆ ดังนี้
๑. กิจกรรมฐานปฏิบัติการทางเคมี เรื่อง สารละลายอิเล็กโทรไลต์ โดย รศ.ดร.จอมใจ สุกใส และ ดร.สรายุทธ เวชสิทธิ์ อาจารย์ประจำภาควิชาเคมี
๒. กิจกรรมปฏิบัติการทางจุลชีววิทยา เรื่อง จุลินทรีย์ในอาหารทะเล โดย คุณวรนาฎ จงโยธา นักวิทยาศาสตร์ชำนาญการ และคุณพงศ์พันธ์ รุ่งขจรชัย นักวิทยาศาสตร์ สังกัดภาควิชาจุลชีววิทยา
๓ กิจกรรมปฏิบัติการทางฟิสิกส์ เรื่อง แสงและการมองเห็น โดย ผศ.ดร.สิทธิ บัวทอง อาจารย์ประจำ และ คุณเบญจพร ยศบุรุษ นักวิทยาศาสตร์ สังกัดภาควิชาฟิสิกส์
ทั้งนี้ได้รับเกียรติจาก ผศ.ดร.อนุกูล บูรณประทีปรัตน์ รองคณบดีฝ่ายวิชาการ กล่าวปิดโครงการและมอบเกียรติบัตร
![📌](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tac/1/16/1f4cc.png)
![🔸](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t72/1/16/1f538.png)
![🔸](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t72/1/16/1f538.png)
![🔸](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t72/1/16/1f538.png)